



ACCESS MICROFINANCE BANK TANZANIA LIMITED

**TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA ZILIZOKAGULIWA KWA MWAKA ULIOISHIA
31 DISEMBA 2021**

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014

**TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI
KWA MWAKA INAYOISHIA 31 DISEMBA 2021**

(Kiasi kwa shilingi milioni)

	Mwaka wa sasa	Mwaka Uliopita
	31 DISEMBA 2021	31 DISEMBA 2020
1 Mapato ya Riba	14,775	13,773
2 Gharama za Riba	(2,675)	(4,533)
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2)	12,099	9,240
4 Madeni Viza Yaliyofutwa	-	-
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo	253	(1,489)
6 Mapato Yasiyo ya Riba:	12,353	7,751
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni	97	221
6.2 Ada na Kamisheni	2,290	2,527
6.3 Gawio	-	-
6.4 Mapato Mengine	164	3,135
7 Gharama Zisizo za Riba:	(15,627)	(22,074)
7.1 Mishahara na Mafao	(8,706)	(11,069)
7.2 Ada na Kamisheni	(480)	(1,396)
7.3 Gharama Nyingine	(6,441)	(9,610)
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji	(724)	(8,440)
9 Tengo la Kodi ya Mapato	-	(10,538)
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato	(724)	(18,978)
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha)		
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka	(724)	(18,978)
13 Idadi ya Waajiriwa	341	306
14 Mapato kwa Hisa	(18)	(474)
15 Idadi ya Matawi	8	8
<u>BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI</u>		
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali	-1.15%	-20.41%
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa	-10.68%	-114.13%
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi	90.20%	112.30%
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha	31.49%	17.38%

ACCESS MICROFINANCE BANK TANZANIA LIMITED
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DISEMBA 2021

(Kiasi kwa shilingi milioni)

	Mwaka wa sasa 31 DISEMBA 2021	Mwaka uliopita 31 DISEMBA 2020
--	----------------------------------	-----------------------------------

A. MALI		
1 Fedha Taslimu	5,210	6,363
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania	6,396	7,668
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali	-	-
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha	477	2,897
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa	1	37
6 Miamala Baina ya Matawi	-	-
7 Bili Zilizoaikiwa	-	-
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika	-	-
9 Mikopo Iliyotolewa kwa Benki Nyingine	-	4,807
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine	-	-
11 Mikopo Halisi Iliyopo	37,251	34,780
12 Mali Nyingine	5,229	4,853
13 Uwekezaji wa Hisa	-	-
14 Akaunti za udhamini	-	-
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa	4,583	5,727
16 JUMLA YA MALI	59,148	67,132
B. DHIMA		
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha	-	-
18 Amana za Wateja	42,713	49,107
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu	-	-
20 Amana Maalumu	-	-
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha	-	-
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa	-	-
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa	2,593	2,100
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja	-	-
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi	-	-
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae	879	1,552
27 Dhima Nyingine	6,547	7,234
28 Madeni	-	-
29 JUMLA YA DHIMA	52,732	59,992
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29)	6,416	7,139
C. FEDHA ZA WANAHISA		
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa	40,000	40,000
32 Akiba ya Mtaji	-	-
33 Mapato Yaliyobakizwa	(33,090)	(16,592)
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika	(724)	(18,978)
35 Akaunti Nyingine za Mtaji	229	2,709
36 Stahiki ya Wenye-hisa Chache	-	-
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA	6,416	7,139
38 Dhima Zisizo Dhahiri	811	994
39 Mikopo Chechefu	6,707	13,519
40 Tongo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu	5,436	9,043
41 Mali Nyingine Chechefu	64	64
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA	2021	2020
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali	10.85%	10.63%
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi	15.71%	30.85%
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana	99.94%	89.24%
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi	62.98%	51.81%
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali	62.98%	58.97%
(vi) Ongezeko la Amana	-13.02%	-36.18%
(vii) Ongezeko la Mali	-11.89%	-46.16%

**TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
KWA MWAKA ULIOISHIA 31 DISEMBA 2021**

(Kiasi kwa shilingi milioni)

	Mwaka wa sasa	Mwaka Uliopita
	31 DISEMBA 2021	31 DISEMBA 2020

I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:

Mapato/(Hasara) Halisi	(724)	(8,440)
Marekebisho kwa Ajili ya:		
- Hasara Katika Mali	1,604	(645)
- Badiliko Halisi Katika Mikopo	(1,017)	14,270
- Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali	(65)	(11)
- Mabadiliko Halisi Katika Amana	(6,564)	(27,841)
- Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizofikiwa	-	-
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine	(161)	9
-Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine	292	1,972
- Kodi Iliyolipwa	-	-
- Mengineyo (bainisha)		
	(6,634)	(20,685)

Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji

II: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:

Gawio Lililopokewa	-	-
Ununuzi wa Mali za Kudumu	(1,659)	(282)
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu	122	24
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala	-	-
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala	-	-
Mapato ahirishwa	-	-
	(1,537)	(258)

Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji

III: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:

Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu	-	-
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu	-	-
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa	-	-
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu	-	-
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine	-	-
Malipo ya kupangishwa- IFRS 16	(1,001)	(1,106)
	(1,001)	(1,106)

Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha

IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:

Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu	(9,286)	(22,030)
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Mwaka	18,862	40,892
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Mwaka	9,575	18,862

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 DISEMBA 2021				
(Kiasi kwa shilingi milioni)				
	Mtaji wa Hisa	Mapato Yaliyobakizwa	Tengo la Ziada ya Jumla	Jumla
Kipindi cha sasa hadi Disemba 2021				
Salio la mwanzo wa 1 Disemba 2021	40,000	(35,570)	2,709	7,139
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato		(724)	-	(724)
Tengo la Ziada ya Jumla	-	2,480	(2,480)	-
Salio la mwisho wa 31 Disemba 2021	40,000	(33,814)	229	6,416
Kipindi cha Mwaka uliopita hadi Disemba 2020				
Salio la mwanzo wa 1 Disemba 2020	40,000	(13,883)	-	26,117
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato	-	(18,978)	-	(18,978)
Tengo la Ziada ya Jumla	-	(2,709)	2,709	-
Salio la mwisho wa 31 Disemba 2020	40,000	(35,570)	2,709	7,139

Taarifa ya Fedha iliyopo hapo juu ni sehemu ya Taarifa kuu ya Fedha ya Access Microfinance Bank Tanzania Limited (kabla AccessBank Tanzania Ltd) kwa kipindi cha mwaka kilichoishia tarehe 31 Disemba 2021, ambayo imeandaliwa kwa viwango vya Kimataifa vya uwakilishaji wa Taarifa za Fedha (International Financial Reporting Standards (IFRS)). Taarifa hii ya Fedha ilikaguliwa na wakaguzi wa nje waitwao Ernst & Young, Certified Public Accountants na kupata Hati safi. Taarifa hii ya fedha ilipitishwa na Bodi ya Wakurugenzi wa Access Microfinance Bank Tanzania Limited (kabla AccessBank Tanzania Limited) na kusainiwa kwa niaba yao na:

Ms. Jennifer Bash..... Mkurugenzi

Tarehe iliyosainiwa.... 31 Machi 2022.

Ms. Tusekile Kibonde..... Mkurugenzi

Tarehe iliyosainiwa.... 31 Machi 2022.